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SALAMU

Ndugu Gerald Kusaya, Katibu Mkuu, Wizara ya Kilimo,

Mhandisi Zebadiah Moshi - Mwenyekiti wa TAHA,

Dkt. Jacqueline Mkindi - Afisa Mtendaji Mkuu wa TAHA,

Waheshimiwa Wabunge mliopo hapa,

Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya Kitaifa, Kikanda na Nchi Rafiki,
Wawakilishi wa kutoka nchi Wananchama wa Jumuiya za SADC na EAC

Wawakilishi wa Wizara na taasisi nyingine za Serikali,

Wageni Waalikwa,

Waandishi wa Habari,
Mabibi na Mabwana.

Habari za Asubuhi!

SHUKRANI

Ndugu Washiriki, awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia
afya na uzima na kutukutanisha katika kongamano hili la Kikanda la Biashara na
Uwekezaji katika Tasnia ya mazao ya Bustani.

Aidha, ninatoa shukrani zangu za dhati kwa waandaaji wa kongamano hili; Wizara ya
Kilimo pamoja na TAHA kwa kunialika kuwa mgeni rasmi.

Vilevile, napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa washiriki wote kwa kutenga
muda wenu na kujitokeza kwa wingi kushiriki katika kongamano hili muhimu sana kwa
nchi yetu na Nchi za Jumuiya za EAC na SADC.

Ninaamini, kupitia kongamano hili wataalam wataweza kutafakari masuala mbalimbali
yanayohusiana na biashara na uwekezaji kwenye tasnia ya kilimo cha mazao ya
bustani horticulture (yaani maua, viungo, matunda na mboga mboga) na jinsi gani
tunaweza kutumia fursa zilizopo kwa maendeleo ya watu wetu. Hongereni sana TAHA
kwa wazo zuri na maono haya.

Ndugu Washiriki, nitumie fursa hii pia kuwashukuru Wadau wa Maendeleo kwa
michango yenu mikubwa kwenye maendeleo ya tasnia ya kilimo cha mazao ya bustani.



Tunathamini sana mchango kutoka kwa Washirika wa maendeleo ambao wamekuwa
wakifanya kazi bega kwa bega na Serikali yetu na kuwa sehemu muhimu ya mafanikio
ya Taifa letu.

Kipekee, nawashukuru Shirika la Kimataifa la Misaada ya Maendeleo la Marekani
(USAID), Umoja wa Ulaya (EU), Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP),
Shirika la Misaada ya Maendeleo la Swedeni (SIDA), Taasisi ya Maendeleo ya
Uingereza, TradeMark East Africa, Serikali ya Ubelgiji, Shirika la kimataifa la maendeleo
la Finland na Washirika wa maendeleo wengine kwa misaada mikubwa kwenye
kuendeleza kilimo cha mazao ya bustani.

Ndugu Washiriki, kabla sijaendelea na hotuba yangu, naomba mpokee salamu na
pongezi nyingi zenye heri na baraka kutoka kwa Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mama yetu mpendwa
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais. Viongozi wetu wamenituma nilete
salamu na wameniambia kuwa wana imani kubwa kuwa kupitia kongamano hili la
kikanda watanzania wataweza kunufaika na fursa mbalimbali za biashara za soko la
ndani, kikanda na kimataifa. Vilevile kongamano hili litakuwa kivutio kwa wawekezaji
kutoka nchi rafiki zikiwemo nchi za Ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC).

JITIHADA ZA KUENDELEZA KILIMO CHA MAZAO YA BUSTANI

Serikali inatambua kazi kubwa na jitihada zilizofanywa na TAHA kwa kushirikiana na
Wizara ya Kilimo kuendeleza tasnia ya kilimo cha mazao ya bustani. Maendeleo
tunayoyaona leo kwenye hii tasnia ni kwa sababu ya jitihada zenu za kuwahudumia
wakulima na wadau wengine. Hongereni sana!

Kipekee, niwashukuru sana TAHA, kwa kuwa ndiyo taasisi kiungo inayowahudumia
wakulima wa mazao ya bustani kupitia program mbalimbali za kilimo cha mazao ya
maua, viuongo, matunda na mbogamboga. Niwahakikishie kuwa Serikali inatambua na
kuthamini juhudi na mchango wenu mkubwa katika kuendeleza tasnia hii. Endeleeni na
jitihada hizohizo ili tuweze kuwakomboa wakulima wa nchi yetu. Asanteni sana!

Ukuaji wa tasnia ya kilimo cha mazao ya bustani

Ndugu washiriki, sote tumeshuhudia kwamba, tasnia ya kilimo cha mazao ya bustani
ina mchango mkubwa kwenye maendeleo ya uchumi hapa nchini. Kupitia tasnia hii
tumepata manufaa mengi ikiwa ni pamoja na;

e kuwa mojawapo ya chanzo kikubwa cha ajira kwa watu zaidi ya milioni nne (4) na
kuongeza kipato kwa Wakulima na Wafanyabiashara wengi hasa wale wa sokoni.

e Ongezeko la kipato kutokana na mazao ya bustani. Katika kipindi cha miaka
mitano iliyopita uzalishaji wa mazao ya bustani nchini uliongezeka kwa asilimia
10.5 kutoka tani 5,931,900 mwaka 2015/16 hadi kufikia jumla ya tani 6,556,102
mwaka 2018/2019. Takwimu hizo zinathibitisha ukuaji wa tasnia hii na uwepo wa



haja ya kuweka mikakati ya kuiendeleza zaidi. Hivyo basi, kwa kuwa bei kwa tani
inakadiriwa kuwa shilingi 500,000 thamani ya mazao ya kilimo cha mazao ya
bustani kwa mwaka 2018/19 inakadiriwa kuwa kiasi cha shilingi trilioni 3.3.

e tasnia hii inasaidia kujenga taifa lenye watu wenye afya nzuri na wenye nguvu na
uwezo wa kufanya kazi. Sote tunafahamu kwamba, tasnia hii pia ni chanzo kikuu
cha lishe na afya bora kwa Watanzania kutokana na virutubisho vingi kwa ulaji wa
mbogamboga, matunda na viungo.

e mazao ya bustani yamekuwa na mchango mkubwa katika kupambana na gonjwa
hatari la Covid-19. Dawa mbadala za asili zilizosaidia wananchi wengi duniani kote
kudhibiti ugonjwa wa Corona zilitokana na matunda na viungo.

Kutokana na vilelezo hivyo, ni wazi kuwa mchango wa tasnia ya kilimo cha mazao ya
bustani kwenye maendeleo ya watu na uchumi wa nchi yetu na dunia kwa ujumla ni
mkubwa na iwapo fursa zilizopo zitafanyiwa kazi, basi safari yetu ya kuelekea kwenye
uchumi ulio imara zaidi itakuwa ya mafanikio makubwa, kwa kipindi kifupi.

Ongezeko la Uhitaji wa Mazao ya Bustani Duniani

Ndugu washiriki, Uhitaji mkubwa wa mazao ya bustani kwenye masoko ya ndani,
kikanda na kimataifa umesababisha mazao ya bustani kuwa biashara ya kimataifa
tofauti na ilivyokuwa imezoeleka hapo awali kwamba mazao ya asili (Zraditional crops)
ndiyo yaliyokuwa yanatawala masoko ya kimataifa.

Mathalan, takwimu za Shirika la Biashara Duniani za Mwaka 2020 zimebainisha kuwa,
katika kipindi cha miaka mitano kati ya 2015 na 2019, biashara ya mbogamboga na
matunda duniani ilikua kwa asilimia nne (4%) kutoka dola za Kimarekani bilioni 176
mwaka 2015 hadi dola za Kimarekani bilioni 206 mwaka 2019, ambalo ni ongezeko la dola
bilioni 27.

Kwa upande mwingine, biashara ya mazao ya asili ilikua kwa asilimia moja (1%) tu toka
dola za Kimarekani bilioni 240 hadi bilioni 246 ambalo ni ongezeko la bilioni 6 tu.

Aidha, katika kipindi cha muongo mmoja uliopita, biashara ya baadhi ya mazao kama
parachichi na viazi lishe imekua kwa asilimia kati ya asilimia 100 mpaka asilimia 200. Huu
ni ushahidi wa uhitaji mkubwa wa mazao ya bustani hapa duniani. Hiyo ni fursa kubwa
kwa wakulima, wafanyabiashara na wadau wengine wa tasnia hii kuichangamkia na
kupata manufaa.

Soko la mazao ya bustani ndani ya nchi

Ndugu Washiriki, suala la upatikanaji wa masoko ni muhimu sana ili kuifanya tasnia
hii kuwa na mvuto mkubwa na kuchochea uzalishaji wa bidhaa. Inakadiriwa kuwa
asilimia zaidi ya 90 ya mazao na bidhaa zote za mazao ya bustani zinazozalishwa hapa
nchini huuzwa kwenye soko la ndani na kutumika na wa Tanzania.



Kwa idadi ya watu milioni 56, Tanzania inahitaji tani 8,135,120 za mbogamboga na
matunda kwa mwaka, Takwimu hizi ni kutokana na mahitaji ya virutubisho na
kumwezesha kila Mtanzania ale kilo 146 za mazao hayo kwa mwaka kama
inavyoshauriwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kilimo na Chakula Duniani (UN Food
and Agriculture Organization — FAO). Kutokana na kasi ya ukuaji wa watu, uhitaji huu
utaongezeka hadi kufikia tani milioni 11 mwaka 2024. Takwimu hizo zinathibitisha
ukubwa wa soko la ndani la mazao ya bustani.

Soko la mazao ya bustani Ukanda wa EAC na SADC

Ndugu Washiriki, kama inavyofahamika, Tanzania ni Mwanachama wa Jumuiya ya
Afrika ya Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika. Nchi hizi zina
wanachama 21 na idadi ya watu ipatayo milioni 500 sawa na asilimia 36.2 ya watu wote
waliopo Kusini mwa Jangwa la Sahara. Tanzania imezungukwa na nchi nane ambazo ni
Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, DRC, Msumbiji, Zambia na Malawi.

Nchi hizi kwa pamoja zina idadi ya watu inayokadiriwa kuwa milioni 274 ambayo ni
sawa na asilimia 57 ya watu wote waliopo katika nchi za EAC na SADC. Taswira
tunayoipata hapa ni kuwa kuna fursa kwa Taifa letu la Tanzania kulisha watu milioni
274 ambao ni majirani zetu wanaotuzunguka, lakini pia kuwafikia watu wengine milioni
274 ambao nchi zao zinafikika kiurahisi kutokea Tanzania.

Ndugu Washiriki, takwimu kutoka vyanzo mbalimbali zinaonesha kuwa nchi
wanachama wa EAC na SADC zimekuwa zikiagiza kutoka nje kiasi kikubwa cha
mbogamboga, matunda, viungo na bidhaa zinazotokana na usindikaji wa mazao husika.

Katika kipindi cha miaka mitano kuanzia 2015 hadi 2019, nchi za EAC na SADC ziliagiza
mbogamboga na matunda yenye thamani ya dola za Kimarekani bilioni 6.6 ambazo ni
sawa na shilingi za Kitanzania trilioni 15.2 za kitanzania Katika kipindi hicho, nchi hizi
zimekuwa zikitumia wastani wa dola za Kimarekani bilioni 1.3 sawa na shilingi trilioni
3.04 za Tanzania kila mwaka kuagiza mazao na bidhaa mbalimbali zinazotokana na
kilimo cha mazao ya bustani.

Aidha, katika kipindi cha miaka mitatu tu kati ya 2015 na 2018, uagizaji wa mazao hayo
kutoka nchi wanachama wa Jumuiya hizi umeongezeka kwa asilimia 24.2. Takwimu hizo
zinathibitisha kuongezeka kwa matumizi ya mbogamboga, matunda, viungo na bidhaa
zilizosindikwa kunakoambatana na kukua kwa kasi kwa biashara ya nje kwa mataifa ya
SADC na EAC.

Uhitaji wa bidhaa zitokanazo na mazao ya bustani zilizosindikwa

Ndugu Washiriki, kama nilivyotangulia kusema hapo awali, fursa za biashara
zinazoambatana na uwekezaji katika tasnia ya kilimo cha mazao ya bustani ndani ya
Jumuiya zetu haziishii kwenye mazao mabichi (fresh produce) peke yake, bali pia
bidhaa zilizosindikwa. Bidhaa za matunda na mbogamboga zilizokaushwa, maji ya
matunda (juisi) na unga wa mboga na viungo zina uhitaji mkubwa kwenye nchi zetu na
soko la dunia kwa ujumla.



e Katika mwaka 2019 peke yake, nchi za EAC na SADC zilinunua toka nje bidhaa aina
ya maji ya matunda zenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 291. Ipo haja ya
sisi kama nchi kuongeza uzalishaji wa aina mbalimbali za matunda na mbogamboga
kama maembe, nyanya, parachichi na machungwa. Hii itasaidia kuondokana na
utegemezi mkubwa wa malighafi kutoka nje na kukuza uzalishaji katika viwanda vya
ndani.

Faida ya kuongeza mavuno yanayotokana na kilimo cha mazao ya bustani
Ndugu Washiriki, licha ya nchi yetu kuwa na fursa za kuzalisha na kusindika karibu
kila aina ya mazao hapa nchini kutokana na kuwa na hali nzuri ya hewa, udongo mzuri
na miinuko tofauti kutoka usawa wa bahari, pamoja na fursa zilizopo na biashara kubwa
inayoendelea kufanyika katika Jumuiya zetu, ushiriki wetu Tanzania bado ni mdogo.
Kwa wastani, tunauza mazao kwenye nchi zote hizo yenye thamani ya dola za
Kimarekani milioni 20 tu kwa mwaka sawa na asilimial.5 ya thamani ya mazao yote
yanayoagizwa na nchi za EAC na SADC.

Ili tuweze kupata manufaa zaidi ya mtangamano wa EAC na SADC, hatuna budi
kuchukua na kutekeleza hatua thabiti za kuongeza ushindani wetu kwenye masoko ya
kikanda, lakini pia na yale ya Kimataifa. Uwezo wa kuongeza mavuno katika kilimo
chetu ni mbinu pekee ya kuingia katika soko la ushindani kikanda na kimataifa. Suala
hili litawezekana kwa kuwapa mbinu na maarifa Wakulima wetu pamoja na teknolojia
zinazoweza kuwapa mafanikio ya kupata mavuno mengi ya kutosha ili kupata manufaa
zaidi kutokana na shughuli za kilimo.

Mavuno ya zao la nyanya

Wakulima wetu wengi wakilima ekari moja ya nyanya hupata mavuno ya tenga 50 hadi
200 tu kwa msimu. Katika miezi kati ya Juni na Agosti kila mwaka, bei ya nyanya kwa
tenga hushuka sana hata kufikia shilingi elfu saba na kwa bei hii, ni vigumu kwa
mkulima anayevuna chini ya tenga 200 za nyanya kupata faida. Lakini, naambiwa na
wataalam kuwa mkulima mwenye maarifa ya kutumia mbinu na teknolojia bora
anaweza kuvuna tenga 500 hadi 800 kwenye ekari moja. Ni dhahiri kuwa mkulima
anayepata mavuno kiasi hicho anaweza kupata faida hata kama anauza tenga moja
kwa shilingi 5,000.

Mavuno ya zao la kabichi

Katika kilimo cha zao la kabichi wakulima wengi huvuna kabichi 3,500 - 5000 kwenye
ekari moja, wakati watakapolima kitalaam, wanaweza kuvuna kabichi kuanzia 18,000 —
20,000 ambayo ni karibu mara nne ya mavuno ya kawaida. Kwa mavuno haya, hata
akiuza kabichi moja shilingi 150 bado mkulima atapata faida na akipata bei nzuri
anaweza kutajirika ndani ya msimu mmoja. Mifano ya aina hii tunaiona pia kwenye
mazao mengi mengine.

Ndugu Washiriki, nichukue nafasi hii kutoa wito kwa Wizara ya Kilimo, TAHA na
wadau wengine kuongeza jitihada za kuwapa maarifa na ufahamu wakulima wa kilimo
cha mazao ya mbogamboga, viungo, maua na matunda ili kuongeza uwezo wa
Tanzania kushindana kwenye masoko ya kimataifa.



Mchango wa mazao ya bustani katika kukuza uchumi uzoefu kutoka mataifa
mbalimbali.

Suala la kuleta mapinduzi ya kijani kupitia tasnia ya kilimo cha mazao bustani
halikwepeki. Uzoefu unaonesha kuwa zipo baadhi ya Nchi ambazo maendeleo ya
uchumi wake yamechangiwa kwa kiasi kikubwa na tasnia ya kilimo cha mazao bustani
na wameweza kupiga hatua kubwa za maendeleo. Mifano hiyo ni pamoja na:

e Kenya: Katika mwaka 2019 nchi jirani ya Kenya imeingiza dola za kimarekani bilioni
1.37 kupitia tasnia hii ya mazao ya bustani.

e Ecuador; Katika mwaka 2019 peke yake, nchi hii iliingiza dola za Kimarekani bilioni
tatu kama pato la kigeni kutokana na mauzo ya ndizi.

e Mexico; iliingizia nchi dola za Kimarekani bilioni 2.8 kutokana na uzalishaji wa tani
milioni 2 nchini za zao la parachichi.

e Misri; bidhaa ya machungwa iliwaingizia dola za Kimarekani milioni 748 mwaka
2019 na mbogamboga kwa ujumla dola bilioni moja.

Aidha, uchumi wa nchi za Ufilipino na Costa Rica nao unachangiwa sana na zao la
ndizi. Mazao yote hayo niliyoyataja yanaweza kuzalishwa Tanzania, tena kwa wingi zaidi
kuliko nchi nyingi zikiwemo nilizotolea mifano.

MIKAKATI YA KUSHUGHULIKIA CHANGAMOTO ZA UWEKEZAJI KATIKA
SEKTA YA KILIMO

Ndugu Washiriki, Serikali ipo tayari wakati wote kutafuta ufumbuzi wa changamoto
mbalimbali zinazohusiana na mazingira ya biashara kwa nia ya kufanya maboresho.
Tunatambua kuwa mazingira wezeshi ya biashara ni muhimu katika kuleta maendeleo
ya tasnia ya mazao bustani.

Kufuta kodi na tozo zinazohusu sekta ya kilimo

Serikali katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, imepunguza na kufuta kodi na tozo 168
ambapo 114 zilihusu sekta ya kilimo na tasnia ya mazao ya bustani ikiwa miongoni mwa
wanufaika wakubwa. Hatua hii ni muhimu katika kuhakikisha kuwa pembejeo, zana za
kilimo na huduma zinapatikana kwa wingi na kwa bei ambazo wakulima na wadau
wengine wanazimudu.

Kuimarisha Miundombinu ya Usafirishaji wa Mazao

Ndugu Washiriki, suala la usafirishaji ni la msingi katika kuwezesha biashara hususan
ya mazao yanayoharibika haraka kama mazao ya bustani, minofu ya samaki na
nyama. Na niwafahamishe kupitia kongamano hili kuwa serikali inatambua uwepo wa
changamoto katika usafirishaji wa bidhaa.



Serikali chini ya uongozi thabiti wa Rais wetu Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli
imeweka mikakati mbali mbali ya kuboresha miundombinu nchini kwa kufanya
yafuatayo:

Moja: Kupitia Ilani ya Chama cha Mapinduzi 2020 - 2025, imeweka bayana mpango wa
kuboresha mazingira ya usafirishaji wa bidhaa zinazoharibika haraka kwa
kununua ndege ya mizigo kwa kuzingatia mahitaji ya biashara na ukuaji wa
uchumi. Pamoja na ndege ya mizigo tutanunua ndege kubwa mbili za masafa
marefu na ndege mbili za masafa ya kati ili kuongeza fursa za biashara.

Mbili: Serikali imeshaunda kamati maalum inayojumuisha wataalamu wa serikali na
wale wa sekta binafsi. Kamati hiyo imeanza kuainisha changamoto za
usafirishaji na za kimfumo katika bandari na viwanja vyetu vya ndege ili
kufanya maboresho yanayohitajika na hivyo tuweze kutumia miundombinu ya
ndani katika kusafirisha bidhaa zetu.

Ndugu Washiriki, nitumie fursa hii kuziagiza taasisi zote zinazohusika na usafirishaji
wa mizigo kwa njia ya anga na bahari pamoja na Kamati iliyoundwa kusimamia zoezi hili
kwa ukamilifu. Hii ni pamoja na kufanyia kazi kwa haraka mapendekezo ya wataalamu
yatakayotokana na utafiti unaoendelea kuhusu kuboresha miundombinu na mifumo ya
usafirishaji.

UIMARISHAJI WA MASOKO YA MAZAO YA BUSTANI

Ndugu Washiriki, mtakumbuka kuwa katika muhula wa kwanza wa Serikali hii,
mwelekeo ulikuwa zaidi kwenye kujenga uchumi wa Viwanda. Katika kipindi hiki,
mpango utajielekeza zaidi kwenye kuupeleka uchumi wetu kuwa kupitia tasnia ya kilimo
cha mazao ya bustani itakayo kuwa na mchango mkubwa kwenye kufanikisha malengo
ya Mpango huu kutokana na fursa za masoko ambazo nimekwishazitaja.

Nimefurahi kusikia kwamba, wadau wa mazao ya mbogamboga na matunda
wakiongozwa na TAHA wanashirikishwa kikamilifu kwenye uandaaji wa Mpango wa
Tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2021 — 2025). Ni matumaini yangu kuwa
masuala kama haya ya masoko ya kikanda ambayo yanajadiliwa kwa kina leo yatakuwa
sehemu ya Mpango huo.

Vilevile, Serikali itaendelea kushirikiana Sekta binafsi kuandaa mkakati wa kitaifa wa
kuyafikia masoko mbalimbali. Natoa wito kwa taasisi za Serikali, wadau wa Maendeleo
na wadau wengine wote kushiriki kikamilifu kwenye utekelezaji wa mipango hiyo pindi
itakapokuwa tayari kwa utekelezaji kuanzia mwaka ujao wa fedha.

Kuboresha Mifumo ya Utoaji Huduma

Ndugu Washiriki, Serikali imeanzisha Mamlaka ya Dawa na Afya ya Mimea Tanzania
(Tanzania Pesticides and Plant Health Authority — TAPHA) ambayo
imejumuisha shughuli zote zinazohusiana na ukaguzi na usajili wa mimea na dawa.
Lengo ni kuboresha mifumo ya kitaasisi ili kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika



kuhakikisha kuwa wakulima wanapata pembejeo na huduma za kuongeza tija ya kilimo.

Mikakati ya kutafuta fursa za masoko ya mazao ya bustani

Ndugu Washiriki, ni vema wote tukatambua umuhimu wa kuongeza jitihada za
kupanua wigo wa masoko. Suala la kutafuta masoko lijadiliwe kwa mapana yake. Ni
dhahiri kuwa zipo fursa nyingi na bado hazijafanyiwa kazi. Zipo fursa ambazo
zinapatikana kwenye mikataba yetu na nchi nyingine (bilateral agreements) na fursa
kupitia Mpangilio Maalum wa biashara ya upendeleo (preferential trade arrangements).

Ndugu Washiriki, kwa mara nyingine niwapongeze Wizara ya Kilimo na TAHA kwa
jitihada mnazozifanya ili kuimarisha masoko ya mazao. Nimeelezwa kuwa Mwaka 2015,
Wizara yetu ya Kilimo ilishirikiana na TAHA kujenga miundombinu ya masoko kikiwemo
Kituo cha kukusanyia mazao kule Njombe na matokeo yake tumeyaona ndani ya muda
mfupi baada ya kuanza kufanya kazi mwaka 2017.

Kituo hiki, kimekuwa kikiwahudumia wakulima wa parachichi ambapo hadi kufikia
mwezi Agosti mwaka huu, jumla ya tani 540 ziliuzwa kwenda masoko ya nje na
kuiingizia nchi kiasi cha dola za Kimarekani milioni moja. Mazao hayo yalinunuliwa kwa
wakulima 840, waliojiingizia kipato cha shilingi milioni 759. Hongereni sana kwa jitihada
za kuinua kipato cha wakulima.

MAAGIZO NA MASUALA YA MSISITIZO

e Kutokana na matokeo chanya kufuatia ujenzi wa Kituo cha kukusanyia mazao kule
Njombe, nitoe wito kwa Wizara ya Kilimo, TAHA pamoja na wadau wengine wa
tasnia hii kuanisha maeneo ya kimkakati katika uzalishaji wa mazao ya bustani na
Ujenzi wa vituo vya kukusanyia mazao utaleta mafanikio makubwa kwa wakulima
katika kipindi kifupi.

e Wizara ya Kilimo shirikianeni na wadau wa tasnia hii kuuhisha na kusimamia
utekelezaji wa mkakati wa kuendeleza kilimo cha mazao ya bustani. Aidha, TAHA na
wadau wote wa tasnia hii hakikisheni mipango inaendana na malengo na programu
za serikali kupitia mkakati unaotekelezwa.

e Wizara ya Kilimo anzisheni Mamlaka ya Horticulture itakayosimamia mazao ya
matunda na mbogamboga tu kama ilivyo kwa nchi jirani za Kenya, Ethiopia,
Rwanda nk.

e Wizara za Kilimo, Fedha na Mipango na Viwanda na Biashara wekeni utaratibu wa
kutambua zao la AVOCADO linalosafirishwa na nchi jirani litambulike kuwa
linazalishwa hapa nchini;

e Kwa upande wa TAHA wekeni mpango wa kuwafikia, kuwaunganisha na
kuwawezesha wakulima wadogo wa mazao ya bustani hasa waliopo vijijini kuandaa
bidhaa bora na kupata masoko ya bidhaa zao. Jitihada zenu zisiishie katika



makampuni makubwa tu kwani wakulima wadogo nao wanao mchango mkubwa
katika ukuzaji uchumi wetu.

e Wizara ya Kilimo, Wizara ya Uchukuzi na Wizara ya Viwanda na Biashara fanyeni
kikao cha pamoja na wadau wa tasnia hii kuanisha aina ya vifungashio vinavyokidhi
viwango vya biashara ya mazao ya bustani kwa soko la ndani na soko la kimataifa.
Aidha, Wizara ya Viwanda iweke mkakati wa kuitangaza fursa ya uanzishaji wa
viwanda vya vifungashio hapa nchini.

e Wizara ya Kilimo anzisheni kituo cha utafiti cha mazao ya matunda na mbogamboga
ili kiweze kuyatambua kwa kupata takwimu na kufanya utafiti ili kukidhi mabhitaji ya
uzalishaji

e Wizara ya Mambo Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki na Wizara ya Kilimo
hakikisheni mnashirikiana na wadau wote muhimu ikiwemo TAHA kupitia na
kuchambua Mikataba yote tuliyo nayo na nchi nyingine, ili kutafsiri fursa za masoko
ya mazao ya bustani na mazao mengine. Aidha wekeni mpango mkakati wa
kuzitumia fursa hizo.

e Wizara ya Mambo Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kupitia Balozi zetu fanyeni
tafiti kubaini nchi ambazo zina fursa kubwa ya upatikanaji wa masoko ya mazao ya
bustani lakini hatuna mikataba nazo.

Nafahamu sisi kama nchi hatujaweza kufaidika na fursa nyingi za masoko ya nje
ikiwamo na mipango kama ule wa African Growth Opportunity Act (AGOA), licha ya
fursa nyingi zilizopo katika soko la Marekani.

WITO KWA WAWEKEZAJI

Ndugu Washiriki, Serikali inathamini mchango wa sekta binafsi katika kukuza uchumi
na imekuwa ikishirikiana nayo katika nyanja mbalimbali. Pia, imekuwa ikiimarisha
mifumo mbalimbali ili kujenga mazingira rafiki ya biashara.

Hivyo basi, kwa niaba ya Serikali, nitumie nafasi hii kuwakaribisha wawekezaji kutoka
barani Afrika na kwingineko kuja kuwekeza nchini Tanzania kwani tuna vivutio vingi vya
uwekezaji ikiwemo ardhi ya kutosha, maji, nishati ya umeme, hali ya hewa nzuri kabisa,
miundombinu ya usafirishaji na soko la ajira lenye ushindani.

Yapo maeneo mengi mnayoweza kuwekeza nchini Tanzania katika sekta yetu ya kilimo
na hasa mazao ya bustani. Niwahakikishie kuwa, Serikali itaendelea kufanya kazi na
sekta binafsi, kutatua kwa wakati changamoto zinazowakabili ili kujenga mazingira rafiki
ya kufanya biashara.

HITIMISHO

Ndugu washiriki, nihitimishe kwa kutoa wito kwenu nyote mtumie fursa hii vizuri
kujadiliana kuhusu namna bora ya kuzifanyia kazi hizi fursa za uwekezaji na biashara
zilizopo na hivyo kufikia malengo ya kongamano hili. Nasubiri kwa hamu kubwa kusoma
taarifa ya kongamano na kuona mikakati na maazimio mtakayokubaliana.



Kwa maneno haya machache, natamka kwamba Kongamano la Kikanda la
uwekezaji katika Tasnia ya mazao ya bustani limefunguliwa rasmi.

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA
MUNGU IBARIKI TANZANIA!

MUNGU IBARIKA NA AFRIKA!
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